Được bào chế dưới dạng siro, Hapacol Syrup phù hợp với cả người lớn và trẻ em. Do thuốc có hàm lượng Paracetamol thấp nên liều lượng dùng và cách uống sẽ khác so với các dạng bào chế khác. Mời bạn đọc tham khảo kỹ những thông tin dưới đây trước khi dùng thuốc.
Thuốc Hapacol Syrup là gì?
Hapacol Syrup có dạng siro dùng cho người lớn và trẻ em tròn các trường hợp sốt hoặc giảm đau. Thuốc có chứa 120mg Paracetamol và các tá dược vừa đủ được đóng gói thành 2 dạng:
- Hộp 1 chai 60ml
- Hộp 15 gói x 5ml siro

Tác dụng của Hapacol Syrup
Thành phần chính của Hapacol Syrup có chứa Paracetamol giúp làm giảm thân nhiệt ở bệnh nhân đang bị sốt nhưng không giảm ở người bình thường. Cơ chế hoạt động của thuốc là tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt hoặc tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Với tác dụng nêu trên, Hapacol Syrup được chỉ định trong các trường hợp:
- Hạ sốt từ nhẹ đến vừa.
- Giảm đau cường độ thấp trong các trường hợp đau có nguồn gốc không phải nội tạng như đau răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau sau tiêm,…Tuy nhiên, Paracetamol không có tác dụng trị thấp khớp.

Liều dùng thuốc Hapacol Syrup
Liều lượng thuốc Hapacol Syrup cho trẻ em
- Trẻ 4-11 tháng tuổi: 2.5ml/lần.
- Trẻ 12 – 23 tháng tuổi: 5 mL/lần.
- Trẻ em từ 12 đến 23 tháng tuổi: uống 5ml/lần.
- Trẻ em từ 2 đến 4 tuổi: uống 7.5ml/lần.
- Trẻ em từ 4 đến 5 tuổi: uống 10ml/lần.
Các lần uống cách nhau ít nhất 4 giờ và uống không quá 5 lần/ngày. Lắc kỹ chai trước khi dùng.
Liều lượng Hapacol Syrup cho người lớn
Bạn có thể theo chỉ định của bác sĩ hoặc theo hướng dẫn sử dụng có trong hộp thuốc.
Cách dùng: sử dụng qua đường uống.
Một số thận trọng khi sử dụng thuốc Hapacol Syrup
Chống chỉ định:
- Không nên dùng cho người uống rượu, bia khi đang dùng thuốc sẽ làm cho Paracetamol gây ảnh hưởng đến gan.
- Không dùng cho người bị thiếu máu hoặc người đang kiêng muối.
- Không dùng cho bệnh nhân bị thiếu máu, suy gan, thận.
- Không dùng cho người thiếu men G6PD.
- Phụ nữ mang thai và cho con bú cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng.
Xử trí khi quá liều
Một số biểu hiện của việc quá liều Paracetamol bao gồm:
- Buồn nôn, đau bụng.
- Xanh tím da niêm mạc và móng tay.
Cách xử trí: Rửa dạ dày trong vòng 4h sau khi uống bằng cách uống hoặc tiêm tĩnh mạch những hợp chất Sulfhydryl. N – acetylcystein.
Ngoài ra, có thể dùng N – acetylcystein để có hiệu quả hơn trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol. Methionin than hoạt và/ hoặc thuốc tẩy muối cũng là một phương pháp hợp lý.
Hướng dẫn bảo quản
- Bảo quản thuốc ở dưới 40 độ C, tốt nhất là 15 – 30 độ C, tránh để đông lạnh.
- Để thuốc ở những nơi xa tầm với của trẻ, tránh xa thú nuôi.
- Trước khi dùng cần chú ý hạn sử dụng ghi trên vỏ chai.
Tác dụng phụ
Một số tác dụng phụ thường gặp đó là:
- Ban da, mẩn ngứa, nổi mày đay.
- Buồn nôn và nôn.
- Giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, gây ra thiếu máu.
- Có thể gây ra bệnh thận, suy gan nếu sử dụng dài ngày.
- Phản ứng quá mẫn.

Thành phần
- Thành phần chính: Paracetamol 120 mg
- Tá dược vừa đủ 5ml bao gồm: acid citric khan, PVP K30 kali sorbat natri benzoat, sorbitol nước pectin đường trắng, đường sunett, màu đỏ ponceau, bột hương dâu, ethanol 96%, nước tinh khiết.
Nước sản xuất – Thương hiệu sản xuất
- Nước sản xuất: Việt Nam
- Nhà sản xuất: DHG Pharma
Tiêu chuẩn sản xuất
Hapacol Syrup được sản xuất và đóng góp theo tiêu chuẩn của nhà sản xuất. Người dùng nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng đi kèm hoặc dùng theo chỉ định của bác sĩ.
Hapacol Syrup đang được bày bán tại các tiệm thuốc Apharma với giá thành hợp lý. Hy vọng rằng với những thông tin trên sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về loại thuốc này.