Clorpheniramin 4 – Thuốc chống dị ứng của Việt Nam

Thuốc Clorpheniramin 4 là gì?

Dị ứng là một bệnh lý khá nhiều người gặp phải, đặc biệt là ở những người có cơ địa nhạy cảm. Dù đây chỉ là một phản ứng của hệ miễn dịch đối với những chất lạ thường không gây hại cho cơ thể. Tuy nhiên nếu không có các biện pháp ngăn chặn thì tình trạng này không chỉ gây ra một số triệu chứng gây khó chịu mà về lâu dài có thể dẫn đến những trường hợp khẩn cấp đe dọa đến tính mạng như sốc phản vệ. Y học hiện đại đã sản xuất ra nhiều loại thuốc có tác dụng phòng ngừa và điều trị dị ứng. Trong số đó có thể kể đến thuốc chống dị ứng Clorpheniramin 4. Vậy cách dùng, liều lượng cụ thể của thuốc này như thế nào? Hãy cùng nhà thuốc Apharma tìm hiểu trong bài viết này nhé.

Thuốc Clorpheniramin 4 là gì?

Thuốc Clorpheniramin 4 là gì?

Thuốc Clorpheniramin 4 là thuốc chống dị ứng, thuộc nhóm thuốc kháng histamin, hoạt động với cơ chế ngăn chặn các tác động của histamin gây ra các triệu chứng dị ứng cho cơ thể.

Công dụng của thuốc Clorpheniramin 4 như thế nào?

Thuốc Clorpheniramin 4 có tác dụng làm thuyên giảm các triệu chứng dị ứng gây khó chịu như nổi mẩn đỏ, ngứa, chảy nước mắt, nước mũi, hắt hơi, ngứa rát cổ họng, v.v.

Thuốc Clorpheniramin 4 thường được chỉ định dùng trong các trường hợp điều trị viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch do histamin, viêm kết mạc dị ứng, viêm da tiếp xúc, phù mạch, phù Quincke, dị ứng thức ăn, nổi mề đay, côn trùng đốt, v.v.

Công dụng của thuốc Clorpheniramin 4 như thế nào?

Liều dùng và cách sử dụng thuốc chống dị ứng Clorpheniramin 4

Cách sử dụng: Thuốc chống dị ứng Clorpheniramin 4 có dạng viên, được dùng theo đường uống. Uống nguyên viên thuốc với một ly nước đầy, không nên nghiền hoặc nhai bởi vì có thể làm thuốc bị biến đổi hoặc giảm tác dụng.

Liều lượng khi sử dụng thuốc Clorpheniramin 4

Liều dùng của thuốc sẽ tùy thuộc vào từng đối tượng, độ tuổi. Liều dùng mà nhà thuốc Apharma nêu ra dưới đây chỉ mang tính tham khảo, không có tác dụng thay thế đơn kê của bác sĩ.

Liều thông thường:

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: ngày uống 3 – 4 lần, mỗi lần uống 1 viên.
  • Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: ngày uống 3 – 4 lần, mỗi lần uống ½ viên.

Một số lưu ý khi sử dụng thuốc Clorpheniramin 4

Trường hợp chống chỉ định với thuốc Clorpheniramin 4

  • Người bị dị ứng hoặc quá mẫn cảm với thành phần của thuốc Clorpheniramin 4.
  • Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ chưa đủ tháng.
  • Trường hợp những bệnh nhân bị mắc các chứng bệnh như phì đại tuyến tiền liệt, bị tắc cổ bàng quang, bệnh nhân bị tăng nhãn áp góc đóng, bệnh nhân có triệu chứng loét dạ dày, tắc môn vị – tá tràng.
  • Người có dấu hiệu lên cơn hen.
  • Trường hợp người bệnh dùng thuốc ức chế monoamin oxydase (MAO) trong vòng 14 ngày tính đến thời điểm điều trị bằng clorpheniramin 4.

Nên thận trọng khi sử dụng thuốc Clorpheniramin 4 trong các trường hợp:

  • Người cao tuổi hoặc trẻ em.
  • Trường hợp người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glôcôm.
  • Thuốc có thể gây buồn ngủ, hoa mắt hay nhìn mờ. Vì vậy sau khi sử dụng thuốc bạn không nên lái xe, vận hành máy móc hay thực hiện bất kì hoạt động nào đòi hỏi sự tập trung.
  • Người mắc phì đại tiền liệt tuyến, tắc đường niệu, bệnh nhược cơ, bệnh nhân tắc môn vị tá tràng, người mắc bệnh tắc nghẽn phổi.

Một số điểm lưu ý khác

  • Không sử dụng rượu, bia, các thức uống có cồn trong quá trình điều trị với Clorpheniramin 4 bởi có thể làm gia tăng tác dụng phụ của thuốc.
  • Không nên vận động mạnh hoặc để mất nước nhiều trong quá trình vận động vì Clorpheniramin có thể làm giảm mồ hôi tiết ra dẫn đến đột quỵ.
  • Báo cáo với bác sĩ về các loại thuốc đang hoặc vừa mới sử dụng (kể cả các thuốc không kê toa), đặc biệt lưu ý các loại thuốc điều trị cảm lạnh, dị ứng, cảm theo mùa; thuốc an thần; thuốc trị trầm cảm, lo âu, co giật; thuốc gây mê.
  • Nếu bạn đang hoặc có dự định thực hiện bất cứ cuộc phẫu thuật này, hãy báo lại cho bác sĩ điều trị biết.

Tác dụng phụ có thể xảy ra trong quá trình sử dụng thuốc Clorpheniramin 4

Trong quá trình sử dụng Clorpheniramin 4 có thể xảy ra một số tác dụng phụ không mong muốn. Nếu gặp phải bất cứ triệu chứng bất thường nào khi dùng thuốc, hãy báo ngay cho bác sĩ để có thể xử lý kịp thời. Các tác dụng phụ thường gặp gồm có:

  • Cảm thấy buồn ngủ, khô miệng, mũi, họng, buồn nôn, chán ăn,…
  • Đau đầu, đau ngực, khó tiểu, mờ mắt hoặc một số vấn đề về tầm nhìn.

Thành phần có trong thuốc Clorpheniramin 4

  • Thuốc Clorpheniramin 4 chứa dược chất chính là Clorpheniramin maleat 4mg.
  • Tá dược vừa đủ.
  • Quy cách đóng gói: hộp 10 vỉ x 20 viên.

Thương hiệu, nước sản xuất, ngày sản xuất

  • Thuốc Clorpheniramin 4 được sản xuất tại Việt Nam.
  • Nhà sản xuất: Công ty DHG
  • Thương hiệu: Clorpheniramin 4

Tiêu chuẩn sản xuất

Thuốc Clorpheniramin 4 được sản xuất theo tiêu chuẩn cơ sở.

Các loại thảo dược giúp ngăn ngừa và giảm triệu chứng dị ứng

Trong kho tàng các bài thuốc dân gian của Việt Nam, có rất nhiều thảo dược và cây thuốc Nam có tác dụng chữa trị cũng như phòng ngừa các triệu chứng do dị ứng gây ra. Hầu hết là những dược liệu có sẵn trong tự nhiên nên rất dễ tìm kiếm. Có thể kể đến 2 loại thảo dược vô cùng quen thuộc là lá tía tô và lá ngải cứu.

Lá tía tô

Lá tía tô

Một trong những triệu chứng dị ứng thường gặp và gây khó chịu nhất đó là nổi mề đay và ngứa rát. Ngoài sử dụng thuốc tây để điều trị, bạn cũng có thể giảm ngứa rát bằng cách sử dụng lá tía tô. Trong lá tía tô có chứa rất nhiều hoạt chất kháng viêm và giảm sưng ngứa. Vì vậy, nó đặc biệt hiệu quả đối với các trường hợp bị viêm da dị ứng. Bạn có thể đắp lá tía tô hằng ngày hoặc bổ sung loại lá này vào thực đơn hằng ngày để tăng cường sức đề kháng cho cơ thể.

Lá ngải cứu

Lá ngải cứu

Ngải cứu là một loại dược liệu được sử dụng trong nhiều bài thuốc chữa bệnh dân gian và đã quá quen thuộc với chúng ta. Đặc biệt, lá ngải cứu rất hiệu quả trong việc điều trị viêm mũi dị ứng. Ngải cứu có tác dụng tốt trong việc giảm đau, giảm kích ứng, kháng viêm. Vì thế, nếu sử dụng dụng loại lá này có thể làm giảm đáng kể các triệu chứng của bệnh viêm mũi dị ứng.

Ngoài 2 thảo dược mà Apharma nêu ra ở trên, bạn cũng có thể sử dụng nhiều loại cây khác cũng được xem là cây thuốc chữa dị ứng rất hiệu quả như: lá khế, lá trà xanh, lá trầu không, v.v.

Chế độ luyện tập thể dục thể thao giúp tăng cường sức đề kháng cho cơ thể

Sức đề kháng đóng vai trò không nhỏ trong việc giảm thiểu các triệu chứng của các bệnh dị ứng và ngăn chặn biến chứng nguy hiểm như sốc phản vệ, hen suyễn,… Luyện tập thể dục thường xuyên, đều đặn là một trong những hoạt động rất hiệu quả trong việc tăng cường sức đề kháng cho cơ thể. Có thể ai cũng nhận thức được tầm quan trọng của thể dục, thể thao. Tuy nhiên, không phải ai cũng đủ kiên trì để có thể rèn luyện và duy trì thói quen này mỗi ngày. Nhưng bạn hãy nhớ rằng phòng bệnh hơn chữa bệnh, mỗi ngày chỉ cần dành ra một chút thời gian tầm 30 phút để vận động hay thực hiện những bài tập thể dục cơ bản như đi bộ, tập yoga, cầu lông, bơi lội, đạp xe đạp,… cũng đã giúp cho bạn phòng ngừa được rất nhiều căn bệnh rồi đấy.

Chế độ luyện tập thể dục thể thao giúp tăng cường sức đề kháng cho cơ thể

Trên đây là bài chia sẻ của Apharma về thuốc chống dị ứng Clorpheniramin 4. Chúng tôi mong rằng thông qua bài viết này, bạn đã có được những thông tin hữu ích. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác hoặc có nhu cầu mua thuốc online, hãy liên hệ với nhà thuốc trực tuyến của Apharma.

Với mong muốn có thể trở thành địa chỉ mua thuốc online uy tín của khách hàng, nhà thuốc online Apharma thuộc Công ty cổ phần dược phẩm Apharma cam kết luôn cung cấp những sản phẩm thuốc chính hãng, chất lượng – nơi khách hàng có thể đặt trọn niềm tin vào chúng tôi.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *